Thu hồi đất nông nghiệp có được tái định cư không?

Thứ hai - 15/05/2023 08:50
Trong nhiều trường hợp, Nhà nước cần phải thu hồi đất để phục vụ cho một số mục đích nhất định theo quy định của pháp luật. Khi nhà nước thu hồi đất nông nghiệp có được tái định cư không là câu hỏi được nhiều người quan tâm

Khi đất nông nghiệp bị thu hồi có được tái định cư không?

Căn cứ vào Điều 6 Nghị định 47/2014/NĐ-CP; Điều 86 Luật Đất đai 2013. Việc bồi thường tái định cư sẽ chỉ được thực hiện đối với người sử dụng đất bị thu hồi hết đất ở; hoặc phần diện tích đất ở còn lại sau thu hồi không đủ điều kiện để ở theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh mà hộ gia đình; cá nhân không còn đất ở; nhà ở nào khác trong địa bàn xã; phường; thị trấn nơi có đất ở thu hồi.

Khi thu hồi đất nông nghiệp, Nhà nước sẽ có những chính sách phù hợp để bồi thường và hỗ trợ cho người dân. Ảnh: Nhật Hồ
Khi thu hồi đất nông nghiệp, Nhà nước sẽ có những chính sách phù hợp để bồi thường và hỗ trợ cho người dân. Ảnh: Nhật Hồ

Chính vì vậy, đối với các trường hợp người sử dụng đất bị thu hồi đất nông nghiệp thì sẽ không được bồi thường tái định cư.

Tuy nhiên, hộ gia đình, cá nhân vẫn có thể tái định cư trên diện tích đất nông nghiệp còn lại của thửa đất có nhà ở khi nhà nước thu hồi đất bằng cách chuyển đổi mục đích sử dụng đất nông nghiệp sang đất ở.

Hỗ trợ khi Nhà nước thu hồi đất nông nghiệp

Căn cứ theo điều 83 Luật Đất đai 2013 quy định về việc hỗ trợ khi Nhà nước thu hồi đất thì Nhà nước thu hồi đất theo nguyên tắc:

– Người sử dụng đất khi Nhà nước thu hồi đất ngoài việc được bồi thường theo quy định của Luật đất đai còn được Nhà nước xem xét hỗ trợ;

– Việc hỗ trợ phải bảo đảm khách quan; công bằng; kịp thời; công khai và đúng quy định của pháp luật.

Khi thu hồi đất nhà nước sẽ có các khoản hỗ trợ bao gồm:

– Hỗ trợ ổn định đời sống và sản xuất;

– Hỗ trợ đào tạo; chuyển đổi nghề và tìm kiếm việc làm trong trường hợp thu hồi đất nông nghiệp của hộ gia đình; cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp; thu hồi đất ở kết hợp kinh doanh dịch vụ của hộ gia đình; cá nhân mà phải di chuyển chỗ ở;

– Hỗ trợ tái định cư đối với trường hợp thu hồi đất ở của hộ gia đình; cá nhân; người Việt Nam định cư ở nước ngoài mà phải di chuyển chỗ ở.

Tác giả bài viết: loc

Nguồn tin: laodong

Tổng số điểm của bài viết là: 5 trong 1 đánh giá

Xếp hạng: 5 - 1 phiếu bầu
Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn



 
THỐNG KÊ TRUY CẬP
  • Đang truy cập12
  • Máy chủ tìm kiếm5
  • Khách viếng thăm7
  • Hôm nay5,086
  • Tháng hiện tại270,021
  • Tổng lượt truy cập21,290,967
ky gui nha dat thu duc22
otovn net 3
qualuuniem vietnam

   
tindongnama com2
 
so dep phong thuy 2

























 
Ký Gửi Nhà Đất
056.417.8888


























 
Chat Zalo 
zalo sharelogo





. 
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây